Taarifa ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa [NIDA] kuhusu usajili wa Tanzania
waishio nje ya nchi [DIASPORA].

Mamlaka imemteua Bi. Rose Mdami [Mob. No: +255-713-412871] kuwa Afisa
Dawati atakayeshughulikia masuala ya Diaspora ndani ya Malaka ya NIDA.

Dawati hili litatoa huduma kwa haraka [Fast Track] kwa DIASPORA katika Jengo la
Magereza lililopo katika Barabara ya Kivukoni Mjini Dar es Salaam.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Bi. Mdami [Mob. No: +255-713-412871].



KITAMBULISHO CHA TAIFA NA FAIDA ZAKE KWA JAMII

Utangulizi - Kwa muda mrefu Tanzania imekuwa haina mfumo rasmi
unaotambulika kumtambua mwananchi ambaye ni raia halisi wa Tanzania, mpaka
Serikali ilipoamua kuanzisha daftari la kielektroniki lenye taarifa sahihi za watu kujibu
maswali makuu manne:-

1. Nani ni nani?
2. Yuko wapi?

3. Anafanya nini?
4. Anamiliki nini?

Na matokeo ya kukamilika kwa mfumo huu wa utambuzi na usajili wa watu ni
Kitambulisho cha Taifa

Faida za kukamilika kwa mfumo huu na kuanza kwa matumizi ya vitambulisho vya
Taifa, zimegawanyika katika makundi makuu manne, Ulinzi na usalama wa nchi,
kijamii, kisiasa na kiuchumi

e Vitambulisho vya Taifa, vitasaidia kuimarisha usalama wa raia na mali zao, na
kupunguza vitendo vya uhalifu na hasa unaofanywa na raia kutoka nchi jirani
na wafungwa waliomaliza adhabu zao au kuachiwa hury kwa msamaha
wa Rais. Ni wazi kuwa udhibiti wao umekuwa mgumu kutokana na
kushindwa kuwatambua. Pia itasaidia kuweka kumbukumbu za matukio ya
uhalifu katika daftari

®

e Vitambulisho vitasaidia kuboresha daftari la wapiga kura, na kuipunguzia
mzigo mkubwa serikali katika kuboresha daftari hilo kila wakati uchaguzi
unapowadia

« Kutokana na Tanzania kuwa mwanachama katika Jumuia ya Afrika Mashariki,
kitambulisho kitatumika kusafiria kati ya nchi wanachama wa Jumuiya, tofauti
na sasa ambapo lazima msafiri kuwa na Hati ya kusafiria (PASSPORT)

» Vitambulisho vya Taifa vitasaidia kuwasajili na kuwatambua wananchi ambao
watanufaika na upatikanaji wa ruzuku za pembejeo za kilimo na hivyo
kufanikisha azma ya Kilimo Kwanza;

* Kitasaidia kumtambua mhusika anapohitaji kupatiwa huduma katika Taasisi
mbalimbali kama vile; benki, Makampuni ya simu, Taasisi za mikopo,
biashara, elimu, Polisi na Mahakama na huduma za afya n.k.

¢ Kitambulisho hiki kitasaidia serikali kuongeza wigo wa ukusanyaji mapato na
hivyo kuboresha huduma muhimu za kijamii kama vile; afya, elimu, barabara
pamoja na ulinzi na usalama wa raia na mali zao;



¢ Kuweka kumbukumbu za matukio ya watu wote katika daftari la Utambuzi na
usajili na hivyo kuisaidia Serikali na Taasisi binafsi katika shughuli za kila siku
na katika kupanga vipaumbele;

e Wananchi kupata fursa ya kukopesheka kirahisi na kupata mitaji nafuu kutoka
kwenye taasisi za kifedha na kupungua riba

» Kurahisisha Serikali kutoa fidia na msaada wa dharura wakati wa majanga

e Kusaidia kupunguza Wafanyakazi hewa kwenye Mfumo wa taarifa za
Kiutumishi na Mishahara Serikalini; na

Kuhakikisha kuwa wananchi wanapata stahili zao za kijamii. Kwa mfano, kupata
malipo ya pensheni, haki za matibabu, haki za kujiunga na masomo ikiwa ni pamoja
na stahili zozote ambazo zinahusu raia wa Tanzania ndani na nje ya Nchi

Mamlaka imechukua tahadhari zote katika kuhakikisha usalama na usiri wa taarifa
unakuwepo katika ngazi na hatua zote za ukusanyaji, uchakataji na uhifadhi wa
taarifa uliozingatia vigezo vyote kitaifa na kimataifa. Hii ni pamoja na kutunga kanuni
na sheria kali zinazolinda na kudhibiti usalama na uhifadhi wa taarifa

Kitambulisho cha Taifa — Kimeanzishwa kwa lengo la kutambua na kuthibitisha
uraia wa mtu; ili kumwezesha kupata haki zake zote msingi kama raia wa Tanzania
kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kitambulisho cha Taifa
ndiyo hati msingi inayotambulisha uraia wa mtu ndiyo maana kabla ya kupath
kitambulisho cha Taifa lazima mwombaji kupita katika hatua zote zinazothibitisha
uraia wake, uzaliwa wake na ukaazi wake. Na hili limekuwa likifanyika kwa kuhusisha
wadau wote muhimu wenye dhamana kisheria ya kuthibitisha hayo mfano RITA,
Uhamiaji, TAMISEMI n.k

NIDA inatoa vitambulisho vya aina tatu, kitambulisho cha Taifa kwa raia wa
Tanzania, kitambulisho cha Taifa kwa wageni wakaazi (legal residents) na
kitambulisho cha Taifa kwa wakimbizi. Kwa mujibu wa sheria ya uhamiaji; Tanzania
ina raia aina tatu.

1. Raia kwa kuzaliwa

2. Raia kwa kurithi

3. Raia kwa kuandikishwa

Hivyo kutokana na matakwa ya sheria; vitambulisho kwa raia vitatolewa kwa raia
waliopo katika makundi tajwa hapo juu. Wageni na wakimbizi wanaoishi kihalali
nchini watapata vitambulisho vya Taifa kutegemeana na masharti na vibali vya kuishi
nchini.



